ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจสอบรถ ว่าเป็นรถจดประกอบหรือไม่ มีวิธีอะไรบ้าง  (อ่าน 874 ครั้ง)

one09

• Newbie
  • *
   ขอวิธีตรวจสอบหน่อยคับ ว่า รถคันนี้เสียภาษีถูกต้องหรือไม่

nomerzy

• Global Moderator
  • Jr. Member
    • Harrier-Thailand
Re: ตรวจสอบรถ ว่าเป็นรถจดประกอบหรือไม่ มีวิธีอะไรบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 08:53:58 PM »
เจอมาจากเว็บอื่นน่ะคับ
=================
วิธีดู
1. ดูปีที่จด รถที่จดประกอบส่วนใหญ่เป็นปีเก่าหน่อยจะเป็น 10 ปี อย่างเก่งก็ 3-4 ปี อย่าเช่น GTR
    ปีที่จดจะไม่สอดคล้องกัน ยกเว้นจะอ้างว่าลากจด
2. หลังเล่นดูไม่ได้ครับ เพราะเขาล้างเล่มหมดแล้ว ดูใหม่สดสะอาดเลย
3. เสียภาษีถูกต้องไหม เลขเครื่องตรงไหม เลขตัวถังตรงไหม
    สมมุติ GTR เสียภาษี 3 ล้าน แต่เขาซิกแซกเสียที่ 1 ล้าน อันนี้มีงานเข้าแน่ๆ
    ต้องขอใบเสียภาษีสรรพสามิตมาเป็นหลักฐานไว้ด้วย เวลาโดนตรวจ จะได้ไม่ค่อยมีปัญหา
4. ดูไม่ยากครับถ้าสีเดิมๆ จะมีรอยขันน๊อต สังเกตุหลายๆจุด เจอแน่ๆ เห็นชัดๆ
   ถ้าอ้างว่าแกะเอามาซ่อมเอามาโม ก็พึงระวังไว้
5. แจ้งติดแกสแล้วลบเล่มก็มีนะครับ แล้วถอดแกสออก โดนจับกันก็เยอะ
6. อนาคตผมว่าไม่แน่นอน ขนาด sec ที่เอารถตู้เข้ามา ยังโดนภาษีย้อนหลังกันอานเลย

สรุปอย่าเสี่ยงจะดีสุดครับ แต่ถ้าอยากเสี่ยงก็ดูว่าคุ้มหรือเปล่ากับรถที่ถูกกว่ากี่บาท
ถ้าถูกกว่าเยอะก็คิดว่าจดแบบไม่ถูกต้องแน่ๆ เพราะกรสศุลเขาไม่โง่ครับ เขารู้ว่ารถที่เอาเข้ามาจะขายได้กี่บาท
เขาก็คิดภาษีประเมินให้เท่ากับรถมือสองที่นี่แหละคับ
===============
รับสั่งอะไหล่ทุกชนิดจาก auctions.yahoo.co.jp สามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมตามด้านล่างนี้คับ
นัท : O61-2625336
Line Id : nomerzy
Facebook : www.facebook.com/HarrierAndRXThailand
                 www.facebook.com/NutAutoparts