ผู้เขียน หัวข้อ: Harrier 240 เข้าเกียร์ D แล้วนิ่ง จอดไว้ อาทิตย์หนึ่งไม่ได้ใช้  (อ่าน 1279 ครั้ง)

one09

• Newbie
  • *
  Harrier 240 จอดไว้ อาทิตย์หนึ่งไม่ได้ใช้ มาขับอีกที่เข้าเกียร์ D รถไม่วิ่่ง นิ่ง เร่งอย่างไรก็นิ่งแต่ถอยหลังได้  กว่าจะเดินหน้าได้ ต้องรอเกือบ 10นาที  มันเป็นอะไรคับ

nomerzy

• Global Moderator
  • Jr. Member
    • Harrier-Thailand
อาการนี้ เป็นเหมือนที่ผมเคยเจอคับ จากตอนแรกแค่ประมาณ 1-2 นาที ก็จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จนเป็น 10 กว่านาที

ขั้นแรกอาจจะต้องลองเช็คอาการคร่าวๆดูก่อนคับ ว่าอาการเหยียบไม่ออกจะเป็นเฉพาะตอนเครื่องเย็นสนิทหรือเปล่า
ถ้าใช่ ก็มีประมาณ 2-3 สาเหตุ .. 1) น้ำมันเกียร์ , 2) โอริงในเกียร์ขาดหรือเก่าหรือชำรุดหรือแข็ง , 3) พวกคลัชใกล้จะหมดแล้ว อาจจะต้องโอเวอร์ฮออล์

ส่วนใหญ่ที่เจอๆกันจะเป็นที่ข้อ 2กับ3 คับ
รับสั่งอะไหล่ทุกชนิดจาก auctions.yahoo.co.jp สามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมตามด้านล่างนี้คับ
นัท : O61-2625336
Line Id : nomerzy
Facebook : www.facebook.com/HarrierAndRXThailand
                 www.facebook.com/NutAutoparts

one09

• Newbie
  • *
 ขอบคุณคับ
มีร้านหรืออู่แนะนำไม๊คับ แถวลาดพร้าว รามอินทรา พระราม9

Kasem

• Newbie
  • *
    • ซ่อมเกียร์อัตโนมัติ รถยนต์ โตโยต้า เลกซัส ทุกรุ่น
ใช่คับตามที่คุณ nomerzy บอกเลยครับ อาการนี้เกิดจากโอริงภายในเกียร์ เสื่อมทำให้ไม่สามารถกักน้ำมันให้ไหลไปในทิศทางที่ถูกต้องได้ จำเป็นต้อง เป็นชุดซ่อมโอริงทั้งหมด รวมถึง ชุดลูกสูบภายในทีมีซีลในตัวด้วยครับ ถึงจะมั่นใจใช้ได้นานคับ :)

Kasem

• Newbie
  • *
    • ซ่อมเกียร์อัตโนมัติ รถยนต์ โตโยต้า เลกซัส ทุกรุ่น
ร้านแนะนำจะอยู่แถว Lotus ศรีนครินทร์ ครับ มาจากทางด่วนกาญจนาภิเษก น่าจะสะดวกอยู่ครับ KSP Auto service ลองดูใน facebook ก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2017, 06:45:34 PM โดย Kasem »

one09

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากคับทั้ง 2 ท่าน

pisek

• Newbie
  • *
ยางโอริงภายในเกียร์...ค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ รถผมเริ่มมีอาการกระชาก/กระตุก จากเกียร์บ้างแล้ว จะมีอาการนานๆ ครั้ง ไม่รู้เกี่ยวกับยางโอร่ิงรึป่าวครับ

nuning

• Newbie
  • *
ตอนนี้ฉันก็กำลังตามหาค่ะ ซึ่งฉันนั้นชอบมากเลยค่ะ   royal1688